Lấy lại tiền bảo hiểm y tế ở đâu

      234

Hồ sơ xin thanh toán giao dịch lại tiền bảo hiểm y tế tất cả những gì?

Khi xét nghiệm tại cơ sở y tế chấn thương chỉnh hình, tôi không có trình được thẻ BHYT phải bệnh viện bắt tôi cần thanh toán giá thành cho căn bệnh viện. Vậy tôi phải làm gì để được thanh toán giao dịch lại chi phí BHYT? Xin cảm ơn!

*
Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn chúng ta đã gửi câu hỏi hồ sơ xin giao dịch lại tiền bảo đảm y tế tất cả những gì cho tới Tổng đài tư vấn.

Bạn đang xem: Lấy lại tiền bảo hiểm y tế ở đâu

 Với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:


Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về giấy tờ thủ tục khám, trị bệnh bảo đảm y tế như sau:

Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo đảm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi tới khám bệnh, chữa bệnh đề nghị xuất trình thẻ bảo hiểm y tế gồm ảnh; trường vừa lòng thẻ bảo đảm y tế chưa có hình ảnh thì buộc phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có hình ảnh do cơ quan, tổ chức triển khai có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc sách vở và giấy tờ khác có chứng thực của cơ sở giáo dục nơi thống trị học sinh, sinh viên; các giấy tờ minh chứng nhân thân hòa hợp pháp khác”.


Bạn cho thấy bạn khám bệnh, chữa bệnh mà lại không xuất trình được thẻ bảo đảm y tế đề xuất bệnh viện có quyền từ chối không đồng ý thanh toán ngân sách chi tiêu cho bạn. Do đó, theo lý lẽ trên thì chúng ta cũng có thể yêu cầu mặt phía cơ quan bảo hiểm xã hội giao dịch lại chi phí.

Xem thêm: Trailer Phim Ngôi Nhà Sung Sướng 2 Vietsub + Thuyết Minh, Ngôi Nhà Sung Sướng 2 Full

Căn cứ Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì hồ sơ đề nghị thanh toán lại mà các bạn cần chuẩn bị bao gồm:

1. Các sách vở là phiên bản chụp (kèm theo bạn dạng gốc nhằm đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo đảm y tế, giấy minh chứng nhân thân theo phương pháp tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần thăm khám bệnh, chữa trị bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đối chọi và các chứng từ tất cả liên quan.

*

Hỗ trợ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến đường 24/7: 1900 6172

Hồ sơ trên nộp tại cơ quan bảo hiểm xã hội cung cấp huyện nơi bạn cư trú. Trong thời hạn 40 ngày, kể từ ngày dấn đủ hồ sơ đề nghị, cơ quan BHXH phải dứt việc giám định bảo hiểm y tế cùng thanh toán chi phí khám bệnh, chữa căn bệnh cho bạn; trường hòa hợp không thanh toán phải trả lời bằng văn phiên bản và nêu rõ lý do. (căn cứ theo Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP)

Trên đây là tư vấn của shop chúng tôi về sự việc hồ sơ xin giao dịch thanh toán lại tiền bảo đảm y tế. Kế bên ra, các bạn có thể tìm hiểu thêm bài viết:

Thanh toán túi tiền khám chữa căn bệnh khi cung cấp cứu tại cơ sở y tế trái tuyến

Mức giao dịch lại chi tiêu điều trị khi không trình được thẻ BHYT

Nếu còn vướng mắc về vụ việc hồ sơ xin thanh toán giao dịch lại tiền bảo hiểm y tế gồm những g; chúng ta vui lòng tương tác Tổng đài tư vấn trực tuyến đường 24/7: 1900.6172 để được tứ vấn, lời giải trực tiếp